สรุปผลการแข่งขันของเขตพื้นที่
สพม. เขต 10 (เพชรบุรี,ประจวบคีรีขันธ์,สมุทรสงคราม,สมุทรสาคร) [กลุ่ม สพม.เพชรบุรี 1]

งานศิลปหัตถกรรมนักเรียน ระดับชาติ ครั้งที่ 67 ปีการศึกษา 2560
สังกัดเขตพื้นที่การศึกษามัธยมศึกษา (สพม.)
ระหว่าง วันที่ 11-13 เดือน กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2561

ลำดับ หมวดหมู่ รายการ คะแนน เหรียญ อันดับ โรงเรียน นักเรียน ครู
1 ภาษาไทย การแข่งขันอ่านเอาเรื่องตามแนว PISA ม.4-ม.6 67 ทองแดง 9 โรงเรียนพรหมานุสรณ์จังหวัดเพชรบุรี 1. นางสาวสุกัญญภัทร  เมืองเกลี้ยง
 
1. นางน้ำผึ้ง  น้อยบาท
 
2 ภาษาไทย การแข่งขันปริศนาสร้างสรรค์วรรณคดีไทย ม.4-ม.6 60.3 ทองแดง 4 โรงเรียนพรหมานุสรณ์จังหวัดเพชรบุรี 1. นายณฐชนน  แตงอ่อน
2. นางสาวณิชาภัทท์  พลอยพลาย
3. นายสิรภูมิ  นาคทับ
 
1. นางอรัญญา  มหาแก้ว
2. นางสาวสุรีย์รัตน์  หลิมเล็ก
 
3 ภาษาไทย การแข่งขันกวีเยาวชนคนรุ่นใหม่ กาพย์ยานี ๑๑ (๘ บท) ม.1-ม.3 92 ทอง ชนะเลิศ โรงเรียนเบญจมเทพอุทิศจังหวัดเพชรบุรี 1. เด็กชายกุมภารักษ์  น้อยคำ
2. เด็กหญิงมณีกานต์  แท่นนาค
 
1. นางคนึงนิตย์  ดีพันธ์
2. นางพัชรินทร์  รอดสิน
 
4 คณิตศาสตร์ การแข่งขันคิดเลขเร็ว ม.4-ม.6 88 ทอง 11 โรงเรียนเขาย้อยวิทยา 1. นางสาวนิมนต์  ฤกษ์มี
 
1. นายมาฆรัตน์  เลิศศิริรักษ์
 
5 คณิตศาสตร์ การแข่งขันต่อสมการคณิตศาสตร์ (เอแม็ท) ม.4-ม.6 75 เงิน 6 โรงเรียนคงคาราม 1. นายณรงค์ฤทธิ์  เจริญศักดิ์
 
1. นายชูศักดิ์  สำเภาเงิน
 
6 วิทยาศาสตร์ การแข่งขันการแสดงทางวิทยาศาสตร์ (Science Show) ม.4-ม.6 88.6 ทอง รองชนะเลิศอันดับที่ ๑ โรงเรียนพรหมานุสรณ์จังหวัดเพชรบุรี 1. นางสาวณิชาพัชร์  พุ่มเพ็ชร
2. นางสาวปวีณนุช  ปานศิริ
3. นางสาวหทัยชนก  เจริญเร็ว
 
1. ว่าที่ร้อยตรีวีระชัย  จิบทอง
2. นายสุริยา  น้อยสุวรรณ์
 
7 วิทยาศาสตร์ การแข่งขันเครื่องบินพลังยาง ประเภทบินนาน ปล่อยอิสระ ม.1-ม.3 45.8 เข้าร่วม 12 โรงเรียนบ้านแหลมวิทยา 1. นายกฤษดา  อินทร์อำนวย
2. นายตรัยคุณ  ชื่นบุตร
 
1. นายราชศักดิ์  สว่างแวว
2. นางชรินดา  สว่างแวว
 
8 วิทยาศาสตร์ การแข่งขันเครื่องบินพลังยาง ประเภทสามมิติ (3D) ปล่อยอิสระ ม.1-ม.3 80.47 ทอง 4 โรงเรียนบ้านแหลมวิทยา 1. เด็กหญิงจิรัชญา  บุญช่วยวงศ์
2. เด็กหญิงวัชรนันท์  แปะกระโทก
 
1. นายราชศักดิ์  สว่างแวว
2. นางชรินดา  สว่างแวว
 
9 สังคมศึกษา ศาสนาและวัฒนธรรม การประกวดเพลงคุณธรรม ม.1-ม.3 85.5 ทอง 9 โรงเรียนพรหมานุสรณ์จังหวัดเพชรบุรี 1. เด็กหญิงจิรภิญญา  เอื้อศรีวัฒนากุล
2. เด็กหญิงชินา  รัตนจงจิตรกวี
3. เด็กหญิงธิติมา  กล่อมสกุล
4. เด็กหญิงรัชชานันท์  สุริโย
5. เด็กหญิงวิรัลภัส  โมฬี
 
1. นางจินตนา  กันยาทอง
2. นายธธนนต์  นิยมญาติ
 
10 ศิลปะ-ทัศนศิลป์ การแข่งขันเขียนภาพจิตรกรรมไทยสีเอกรงค์ ม.4-ม.6 82 ทอง 9 โรงเรียนเขาย้อยวิทยา 1. นางสาวญาณิศา  ยอดแก้ว
 
1. นายทนง  ชัยหัน
 
11 ศิลปะ-ดนตรี การแข่งขันเดี่ยวฆ้องวงเล็ก ม.4-ม.6 95 ทอง 5 โรงเรียนพรหมานุสรณ์จังหวัดเพชรบุรี 1. นายสุมนัส  ไฝศิริ
 
1. นางประสงค์  โหมดเขียว
 
12 ศิลปะ-ดนตรี การแข่งขันเดี่ยวจะเข้ ม.4-ม.6 93 ทอง รองชนะเลิศอันดับที่ ๒ โรงเรียนพรหมานุสรณ์จังหวัดเพชรบุรี 1. นายคมปกรณ์  วันทอง
 
1. นางศิริลักษณ์  อุบลน้อย
 
13 ศิลปะ-ดนตรี การแข่งขันเดี่ยวขลุ่ยเพียงออ ม.1-ม.3 95 ทอง รองชนะเลิศอันดับที่ ๒ โรงเรียนพรหมานุสรณ์จังหวัดเพชรบุรี 1. เด็กชายนพคุณ  เกตุแก้ว
 
1. นางประสงค์  โหมดเขียว
 
14 ภาษาต่างประเทศ การแข่งขันละครสั้นภาษาอังกฤษ (Skit) ม.1-ม.3 72.6 เงิน 12 โรงเรียนพรหมานุสรณ์จังหวัดเพชรบุรี 1. เด็กหญิงปาณิสรา  เจริญยิ่ง
2. เด็กชายพงศธรณ์  กูลวิราช
3. เด็กหญิงพูนสุข  วัฒนกุล
4. เด็กหญิงสุธิดา  สิงห์ทอง
5. เด็กชายสุนัย  สินสวัสดิ์
 
1. นางสุพัตรา  ทอดสวาสดิ์
2. นางสาวสมใจ  กลิ่นอุบล
 
15 ภาษาต่างประเทศ การแข่งขันพูดเพื่ออาชีพภาษาฝรั่งเศส ม.4-ม.6 63.83 ทองแดง 8 โรงเรียนเบญจมเทพอุทิศจังหวัดเพชรบุรี 1. นางสาวภิมภาภัส  จันทร์สุข
2. นางสาวอารีรัตน์  ภักดีย่อง
 
1. นางนริศรา  พรมริน
 
16 ภาษาต่างประเทศ การแข่งขันละครสั้นภาษาเกาหลี ม.4-ม.6 88.32 ทอง 7 โรงเรียนพรหมานุสรณ์จังหวัดเพชรบุรี 1. นางสาวจุฬาลักษณ์  มีโหมด
2. นายธิปก  สายฟ้า
3. นางสาวนภสร  ฤกษ์รอด
4. นางสาวมนภรณ์  ศรีปลั่ง
5. นางสาวศิริวรรณ  มีทรัพย์
 
1. นางสาวโสภาพร  วรรณโร
2. MissHye rin  Kim
 
17 ภาษาต่างประเทศ การแข่งขันเล่าเรื่องจากภาพภาษาฝรั่งเศส ม.4-ม.6 83.66 ทอง 5 โรงเรียนเบญจมเทพอุทิศจังหวัดเพชรบุรี 1. นางสาวจิรภัทร์  ขำทวี
2. นางสาววีรดา  เหมือนแท้
 
1. นางสาวพรรณรัตน์  สุภาพันธ์
 
18 กิจกรรมพัฒนาผู้เรียน การแข่งขันกิจกรรมนักเรียนเพื่อนที่ปรึกษา (Youth Counselor: YC) ม.1-ม.3 70 เงิน 12 โรงเรียนคงคาราม 1. เด็กหญิงฑิฆัมพร  จุลชาติ
2. เด็กหญิงดวงกมล  ปุริสพันธ์
3. เด็กหญิงพัชรินทร์  พุ่มไสว
4. เด็กหญิงศิริรัตน์  สุขนิรัญ
5. เด็กหญิงเพชราภรณ์  รักษาราษฎร์
 
1. นางสาวรัตน์นรี  บุญจันทร์ศรี
2. นางสาวทวิพร  โพธิ์ทอง
 
19 การงานอาชีพ การแข่งขันประดิษฐ์ของใช้จากวัสดุธรรมชาติในท้องถิ่น ม.4-ม.6 88 ทอง 12 โรงเรียนหนองหญ้าปล้องวิทยา 1. นายขจรเกียรติ  นวลมาถต์
2. นายธาดา   คล้ายคลัง
3. นายธีรภัทร์   ทองทา
 
1. นายสยาม  บุญประเสริฐ
2. นายเตือนใจ  บัวพรม
 
20 การงานอาชีพ การประกวดแปรรูปอาหาร ม.4-ม.6 82.6 ทอง 11 โรงเรียนหนองหญ้าปล้องวิทยา 1. นางสาววราภร   เพชรสอาด
2. นายสุวชัย   พันธ์ภู
3. นางสาวอาทิตติยา   มูลชาติ
 
1. นายกิตติเดช  เปรมกมล
2. นายภูดิศ  ฤทธิ์จารุกร
 
21 เรียนรวม - ภาษาไทย การแข่งขันการเล่านิทาน ประเภทบกพร่องทางการเห็น ม.1-ม.3 87 ทอง 9 โรงเรียนโยธินบูรณะ เพชรบุรี 1. นางสาวรสริน  เชื่อเหิม
 
1. นางสาวอทิติยา  สุทธิ
 
22 เรียนรวม - ศิลปะ การประกวดการขับร้องเพลงไทยลูกทุ่ง ประเภทบกพร่องทางการเห็น ม.1-ม.3 95.32 ทอง รองชนะเลิศอันดับที่ ๑ โรงเรียนโยธินบูรณะ เพชรบุรี 1. นายฐิรวัฒน์  บุญเพิ่ม
 
1. นางสาคร  แก้วอร่าม
 
23 เรียนรวม - ศิลปะ การประกวดการขับร้องเพลงไทยลูกทุ่ง ประเภทบกพร่องทางสติปัญญา ม.1-ม.3 85 ทอง 11 โรงเรียนเขาย้อยวิทยา 1. เด็กชายธนาพร  พุ่มแสวง
 
1. นางสาวปัทมา  ตรีสันเทียะ
 
24 เรียนรวม - ศิลปะ การประกวดการขับร้องเพลงไทยลูกทุ่ง ประเภทบกพร่องทางการเห็น ม.4-ม.6 87.98 ทอง 4 โรงเรียนโยธินบูรณะ เพชรบุรี 1. นายวุฒิพงษ์  ศิริป๋า
 
1. นางสาวปฏิมา  โพธิ์วงศ์